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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

 

HOTUBA YA MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN, 

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, 

BAADA YA UKAGUZI WA MIRADI YA UJENZI WA 

KIWANJA  CHA  NDEGE  CHA  KIMATAIFA CHA 

MSALATO, NA BARABARA YA MZUNGUKO YA  

NJE YA JIJI LA DODOMA (km 112.3), ENEO LA  

NALA, DODOMA TAREHE 14 JUNI, 2025 

 

(CORRECTED) 
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➢ Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete; 
 

➢ Mheshimiwa Dkt. Akinwumi Ayodeji Adesina, Rais wa  

      Benki ya Maendeleo ya Afrika; 

 

➢ Mheshimiwa Abdallah Ulega, Waziri wa Ujenzi;  

➢ Waheshimiwa Mawaziri mliopo; 

 

➢ Mheshimiwa Balozi Dkt. Moses Kusiluka, Katibu  

             Mkuu Kiongozi; 
 

➢ Dkt. Patricia N. Laverley, Meneja Mkazi wa Benki ya  

      Maendeleo ya Afrika; 
 

➢ Mheshimiwa, Rosemary Sitaki Senyamule, Mkuu wa  

     Mkoa wa Dodoma; 
 

➢ Ndugu Adam Kimbisa, Mwenyekiti wa Chama Cha  

     Mapinduzi Mkoa wa Dodoma; 
 

➢ Mheshimiwa Selemani Moshi Kakoso, Mwenyekiti wa  

     Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu; 
 

➢ Waheshimiwa Wabunge Mliopo; 
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➢ Balozi. Mhe. Aisha S. Amour Katibu Mkuu wa Wizara  

      ya Ujenzi na  Prof. Godius Kahyarara, Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Uchukuzi; 
 

➢ Makatibu Wakuu wengine mliopo; 

➢ Katibu Tawala wa Mkoa Dodoma; 

➢ Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 

➢ Wenyeviti wa Bodi za Taasisi za Wizara ya Ujenzi;  

➢ Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri za Wilaya na  

       Madiwani; 
 

➢ Viongozi wa Serikali; 

➢ Viongozi wa Dini; 

➢ Viongozi wa Vyama vya Siasa; 

➢ Ndugu Wanahabari; 

➢ Wageni Waalikwa; 

➢ Mabibi na Mabwana; 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

 

Awali ya yote nimshukuru Mwenyezi Mungu, kwa 

kutujaalia afya njema na kutuwezesha kujumuika mahali 

hapa. 

 

Kukusanyika kwetu leo hapa ni kwa madhumuni ya 

kutoa shukrani na kumuaga Ndugu na Rafiki yetu Dkt, 

Akinumwi Adesina, Rais wa Benki ya Maendeleo Afrika 

(AfDB) anaemaliza muda wake wa utumishi katika benki 

hio. Mniruhusu nimshukuru kwa kuitikia mwaliko wetu na 

kuja kufanya ziara nchini wakati huu. Nimefurahi pia 

kumuona Meneja Mkazi wa AfDB hapa nchini, Dkt. Patricia 

Laverley ambaye amekuwa akishirikiana na Serikali kwa 

karibu sana. Karibu sana! 

 

Ndugu zangu, 

Muda mfupi uliopita, tulifanya ziara ya kutembelea 

Barabara ya mzunguko inayojengwa ndani ya Mji wetu wa 
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Dodoma, na vile vile, tulikwenda kuona maendeleo ya 

ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Msalato.  Nikupongeze 

sana Mheshimiwa Waziri wa Ujenzi, na Wizara yako kwa 

ujumla kwa kazi mnayoifanya ya kufuatilia utekelezaji wa 

miradi hii ambayo imefikia hatua nzuri ya utekelezaji. 

 

Aidha, nakushukuruni wakazi wa Nala na Dodoma kwa 

ujumla kwa kujitokeza kwa wingi katika tukio hili. Dodoma 

Oyee...! 

Mihanyeni? (- Misaa);  

Milimoni? (- Miswanu);  

Chikulumba! (asante).  

Asanteni sana. 

 

Ndugu Wananchi,  

 Benki ya Maendeleo ya Afrika imekuwa mbia mkubwa 

wa kutegemewa katika safari yetu ya maendeleo. Kipekee, 

katika kipindi cha uongozi wa ndugu yetu Dkt. Adesina, 

tumeshuhudia miradi mingi ya maendeleo ikitekelezwa kwa 
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fedha kutoka AfDB. Miradi hii imesaidia sana katika 

kuifungua na kuiunganisha Tanzania kwa njia za barabara, 

anga na reli. Halikadhalika, iko miradi mingine mingi katika 

sekta mbalimbali, ikiwemo kilimo na nishati; kote huko 

AfDB wametuunga mkono kikamilifu. Ndiyo maana leo 

nilimwomba Mheshimiwa Adesina atembelee baadhi ya 

miradi ili ajionee matunda ya kazi yake nzuri.  

 

Uongozi mahiri wa Mhe. Dkt. Adesina umeleta 

manufaa na kuleta mageuzi ya kiuchumi na kijamii, siyo tu 

hapa nchini, bali pia ndani ya Afrika kwa ujumla. Kwa 

kutambua mchango wake huu mkubwa, jana Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam kilimtunuku Shahada ya Udaktari wa 

Heshima katika taaluma za Sayansi. Nitumie fursa hii 

kumpongeza tena Mheshimiwa Dkt. Adesina kwa Heshima 

hiyo ambayo kwa kweli anaistahili.  Kwa unyenyekevu 

kabisa, niushukuru uongozi wa Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam, Chini ya Mheshimiwa Dkt. Jakaya Kikwete, kwa 
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kutambua na kuthamini mchango wa Mheshimiwa Adesina 

katika maendeleo ya Taifa letu na Bara letu. Ahsanteni sana.  

 

Ndugu Wananchi, 

 Takriban miaka 8 iliyopita, Serikali ilifanya maamuzi 

ya kutekeleza azma yake ya muda mrefu ya kuhamia rasmi 

Dodoma. Utekelezaji wa maamuzi hayo umekuwa na 

manufaa makubwa, umefungua fursa nyingi kwa wakazi wa 

Dodoma na mikoa jirani, na umechangia kupandisha hadhi 

Mkoa wetu wa Dodoma. Hata hivyo, jambo jema hili, 

limeibua haja ya kuliendeleza zaidi Jiji la Dodoma kuendana 

na hadhi yake kama Mji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, na vile vile, kuondosha msongamano wa 

magari uliopo kutokana na kuongezeka kwa idadi ya 

wakazi pamoja na shughuli za kiuchumi na kijamii, na hasa 

kwa kuwa Dodoma  ni kiungo cha barabara kuu mbili. Moja 

ni barabara ya ushoroba wa kati kutokea Dar es Salama 

kupitia Dodoma kwenda Kanda ya Ziwa hadi nchi jirani za 
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Burundi, Rwanda, Uganda na DRKongo. Nyingine ni 

barabara kuu ya ukanda wa kaskani yaani “the Great North 

Road” inayounganisha mikoa ya nyanda za juu kusini na 

kaskazini kupitia Arusha, na vilevile ndio barabara 

inayounganisha Kenya na majirani zetu wa kusini Zambia 

na Malawi. Hivyo, ni rahisi kuona kuwa msongamano 

katika Jiji la Dodoma unavyoweza kuathiri biashara ndani 

ya nchi na ukanda mzima. 

 

 Ili kuondosha kadhia hiyo, tunahitaji kuwa na 

barabara ambayo itayawezesha magari makubwa na 

madogo yasiyokuwa na ulazima wa kuingia katikati ya Jiji la 

Dodoma kuweza kuendelea na safari, hivyo kupunguza 

muda na gharama za safari. Vilevile, kutokana na 

kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi na kiutawala, 

wakazi wa Jiji la Dodoma wanahitaji urahisi wa kutoka eneo 

moja hadi eneo jingine, ili kurahisisha shughuli zao. 
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Katika kukabiliana na changamoto hizo mbili, Serikali 

ilikuja na mradi huu wa Barabara ya Mzunguko wa Nje wa 

Jiji la Dodoma yenye urefu wa kilomita 112.3, ambayo leo, 

tumepata fursa ya kuona maendeleo ya ujenzi wa Barabara 

hii ambayo ni muhimu sana kwa Jiji na Mkoa wa Dodoma, 

na nchi yetu kwa ujumla.  

 

Ndugu Wananchi, 

 Kwa kuwa Dodoma ndio Makao Makuu ya Nchi yetu, 

inatulazimu kuufungua Mkoa wa Dodoma kwa njia tofauti 

zote, zikiwemo reli na anga. Kwa usafiri wa anga, mahitaji 

yameongezeka sana, na yanatarajiwa kuendelea kuongezeka 

zaidi, jinsi shughuli za kiuchumi zinavyoongezeka. Pamoja 

na kwamba tulifanya maboresho madogo ya uwanja wa 

ndege wa Dodoma ili kuuongezea uwezo, ikiwemo 

kuuwezesha kufanya kazi masaa 24. Hata hivyo, kama 

mnavyofahamu, Uwanja wa Ndege wa Dodoma ni mdogo 

na upo katikati ya Jiji, hali inayosababisha  kutoweza 
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kufanyiwa upanuzi ili kuongeza uwezo wa uwanja kupokea 

ndege kubwa zaidi. Ili kuongeza ufanisi wa huduma za 

usafiri wa anga, ni dhahiri kuwa kama Makao Makuu ya 

nchi kuna haja kubwa ya kuwa na Uwanja wa ndege wa 

Kimataifa.  

 

 Hivyo, nimefurahi kuona kuwa mradi wa Uwanja wa 

Ndege wa Msalato unaendelea vizuri. Uwanja huu 

umejengwa kwenye eneo lenye ukubwa wa kutosha hali 

iliyotuwezesha kuweka miundombinu yote inayohitajika 

kukidhi mahitaji ya sasa na miaka mingi ya mbele. Kiwanja 

hiki kitaimarisha mtandao wa usafiri wa anga wa ndani na 

nje ya nchi, ikiwemo kukuza utalii.  

 

Barabara hii ya mzunguko wa nje wa Jiji la Dodoma 

imenufaika kwa mkopo wa masharti nafuu kutoka AfDB, 

jumla ya Shilingi bilioni 489.982, ambayo ni asilimia 85 ya 

gharama yote ya mradi.  Serikali kwa upande wetu 
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tukichangia asilimia 15, ya gharama hizo.  Ujenzi wa uwanja 

wa ndege umenufaika kwa mkopo wa Dola za Marekani 

milioni 272 kutoka AfDB, huku Serikali ikitoa Dola za 

Marekani milioni 58. Tunaishukuru sana AfDB, na 

nimefurahi kuwa leo Rais wa Benki yupo nasi kujionea kazi 

inayofanyika, na namna ambavyo kazi hii inakwenda 

kuimarisha uchumi wa nchi na kustawisha maisha ya watu. 

Tuwapigie makofi mengi sana wabia wetu! 

 

Ndugu Wananchi,  

Napenda sasa kutumia fursa hii kuwapongeza 

Wakandarasi, Wahandisi Washauri, TANROADS pamoja na 

Wizara ya Ujenzi kwa kujitoa kwao kutekeleza na 

kusimamia miradi hii kikamilifu.  

 

Nawashukuru wananchi na wakazi wa maeneo 

inayopita na kujengwa miradi hii kwa uvumilivu wao katika 

kipindi chote cha ujenzi, pamoja na ushirikiano wao katika 
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kufanikisha utekelezaji wa miradi hii. Bila shaka, kukamilika 

kwa ujenzi wa Barabara ya Mzunguko ya Dodoma na 

Uwanja wa Ndege wa Mslato ni kwa maslahi ya kila mmoja 

wetu kwani utarahisisha usafiri na usafirishaji wa mazao ya 

chakula na biashara, pembejeo na bidhaa nyingine 

mnazozalisha.  

 

Kama alivyosema Waziri wa Ujenzi, kukamilika kwa 

Barabara hii kutaongeza fursa na kutarahisisha biashara 

mbalimbali katika Mkoa wa Dodoma na Mikoa jirani na 

kufanya Wananchi wake waweze kujiletea maendeleo. 

Mradi huu pia utachangia kuifanya Tanzania kuendelea 

kuwa kitovu cha biashara katika Kanda ya Afrika Mashariki. 

Hivyo basi, nawasihi wananchi mnaoishi kwenye maeneo 

haya, muweze kuzitumia fursa za kuwepo miradi hii 

muweze kuongeza uzalishaji na kipato chenu. 
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Ndugu Wananchi, 

Kwa niaba ya Wananchi wote wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, kwa dhati kabisa tutoe shikrani zetu kwa 

Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa kueendelea kuwa mdau 

mkubwa katika utekelezaji wa miradi ya barabara, madaraja 

na viwanja vya ndege hapa nchini.  Baadhi ya miradi hiyo ni 

pamoja na:- 

i) Barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu (km 260.6) 

ujenzi unaendelea na upo kwenye hatua za mwisho 

za utekelezaji; 

 

ii) Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka Awamu 

ya II (km 20.3) ambapo ujenzi umekamilika; 

 

iii) Barabara ya Mnivata – Newala – Masasi (km 160), 

ujenzi unaendelea; 

 

iv) Barabara ya Namtumbo – Tunduru (km 193) ambapo 

ujenzi umekamilika; 

 



14 

v) Barabara ya Dodoma – Iringa (km 260) ambapo 

ujenzi umekamilika; 

 

vi) Barabara ya Dodoma – Babati (km 188.15) ambapo 

ujenzi umekamilika; 

vii) Barabara ya Sakina – Tengeru (km 14.1) pamoja na 

Barabara ya Mchepuo wa Arusha (km 42.4) ambapo 

ujenzi umekamilika; 

 

viii) Barabara ya Mbinga – Mbamba Bay (km 66) 

ambapo ujenzi umekamilika; 

 

ix) Barabara ya Tunduru – Nakapanya – Mangaka –

Mtamba Swala (km 202.5) ambapo ujenzi 

umekamilika; na 

 

x) Barabara ya Tabora – Koga – Mpanda (km 342.9) 

ambapo ujenzi umekamilika. 
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Katika hatua nyengine, Benki ya AfDB ilitusaidia 

kuongeza upatikanaji wa mitaji kwa wakulima wetu kupitia 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania.  

 

Benki ya AfDB Oyee..! Adesina Oyee..! 

 

Pamoja na kujionea utekelezaji wa miradi hii miwili ya 

barabara na uwanja wa ndege, leo Dkt. Adesina na ujumbe 

wake, alisafiri kutoka Dar es Salaam kuja Dodoma kwa 

kutumia reli yetu ya SGR, na alijionea huduma zinazotolewa 

kwenye reli hiyo. Mradi wa SGR nao ni sehemu ya miradi 

inayoenda kuifungua Dodoma, na Tanzania kwa ujumla. 

Safari za abiria zilizoanza mwezi Agosti mwaka jana 

zimepunguza muda wa kusafiri kutoka takriban saa nane 

mpaka tisa kwa barabara, hadi wastani wa saa tatu. Aidha, 

tayari kumekuwa na majaribio ya kusafirisha mizigo, na 

muda wowote safari hizo zitaanza rasmi. Nafarijika kuwa 

Dkt. Adesina na ujumbe wake wameziona huduma za reli 

hii; kwani licha ya kuwa mradi huu tuliuanza sisi wenyewe 
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na kazi kubwa imefanyika na inaendelea kufanyika, mwaka 

juzi AfDB nayo imetuunga mkono kwenye vipande viwili 

vya mradi huu vinavyoenda kuunganisha reli hii na nchi za 

Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.  

 

Ni kutokana na yote haya, nilitangulia kwa kusema 

kuwa AfDB imekuwa mbia wa kweli na mdau muhimu 

katika maendeleo ya miundombinu nchini Tanzania. Kwa 

niaba ya Watanzania, napenda kuishukuru tena AfDB kwa 

ushirikiano huu mkubwa katika kuendeleza miundombinu 

na kuchochea maendeleo zaidi hapa nchini. Asanteni sana. 

 

Vilevile, sina budi kuwatambua na kuwashukuru pia, 

wale wote walioshiriki katika hatua za awali za mradi wa 

Uwanja wa Ndege wa Msalato na tunaoendelea kushirikiana 

nao katika miradi mingine, hususan Benki ya Kiarabu ya 

Maendeleo ya Kiuchumi Barani Afrika (BADEA), Mfuko wa 

Maendeleo wa Kimataifa wa Shirika la Nchi Zinazozalisha 
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Mafuta Duniani (OFID) pamoja na mkandarasi Arab 

Consulting Engineers (ACE) kutoka Misri. 

 

Ndugu wananchi, 

Ninapoelekea kuhitimisha, nizitake Wizara ya Ujenzi na 

Wizara ya Uchukuzi kuhakikisha kazi za Ujenzi na 

Ukarabati wa miundombinu ya Barabara, Reli na Viwanja 

vya Ndege inatekelezwa kwa viwango vilivyokusudiwa 

kimkataba. Vilevile, muwasimamie kwa karibu wakandarasi 

wote ili Barabara ya Mzunguko wa Nje ikamilike Mwezi 

Agosti mwaka huu 2025 na Uwanja wa Ndege wa Msalato 

mwezi Novemba, 2025 kama ilivyopangwa. 

 

Kwa ndugu zangu wa Dodoma, mbali na kwamba 

barabara hii itakuwa kichocheo kikubwa cha maendeleo, 

nawashauri kuandaa na kutekeleza mipango na mikakati ya 

kuipamba kwa mashamba ya kilimo cha kisasa, hususan 

kwa mazao ya alizeti na zabibu.  
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Kama nilivyosema, ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya usafiri hugharimu fedha nyingi, hivyo ni 

muhimu sote tuitunze ili idumu kwa muda mrefu. Ulinzi wa 

mali za Taifa ni wetu sote, hivyo kila mwananchi awe mlinzi 

kwa mwenziwe.  Misemo yetu ya busara inatuambia 

“Kitunze Kidumu” au Kipendeze. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kama nivyotangulia kusema, katika ziara yangu hii, 

mmeona nipo na Dkt. Akinwumi Adesina, Rais wa Benki ya 

Maendeleo ya Afrika (AfDB), ambayo chini ya uongozi wake 

imetusaidia sana katika miradi mingi ya maendeleo. Dkt. 

Adesina anamaliza muda wake, kama Rais wa Benki ya 

AfDB, hivyo, napenda niongeze shukrani zangu za dhati 

kwa juhudi zake za kuisaidia Tanzania.  Katika kumuwekea 

kumbukumbu, na kwa kutambua mchango wake na Benki 

ya Maendeleo ya Afrika katika kuimarisha sekta ya Usafiri 

na usafishaji Tanzania, nimeridhia pendekezo la Waziri wa 
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Ujenzi la kuwa Barabara hii iitwe jina lake. Hivyo, nami 

nawasilisha ombi hili kwenu na naomba mnikubalie, ili 

nitangaze rasmi kuwa Barabara hii ya Mzunguko wa Nje wa 

Jiji la Dodoma itaitwa Barabara ya Dkt. Akinwumi 

Adesina. 

 

Ndugu Wananchi, 

Mwisho kabisa, niseme kwamba Tanzania imeweza 

kuvutia mitaji kutoka kwa wabia muhimu kama AfDB 

kutokana na kuwepo kwa Utulivu na Amani, Sera nzuri za 

kiuchumi, usimamizi thabiti wa miradi mbalimbali ya 

maendeleo, na kujituma kwa Watanzania wenyewe kujenga 

nchi yao. Kwa pamoja, tumeendelea kuonyesha Afrika na 

dunia kwamba Tanzania imedhamiria kujenga taifa lenye 

uchumi shindani na kustawisha hali za maisha za 

Wananchi. Hivyo, niithibitishie Benki ya Maendeleo ya 

Afrika, kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itaendelea 

kuwa mshirika wa karibu na AfDB hata siku za usoni kufikia 
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malengo ya bara letu ya kujenga Afrika tunayoitaka, na 

kuleta maendeleo zaidi kwa watu wetu. 

 

 Baada ya kusema hayo, ninawashukuru sana kwa 

kunikisiliza. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania..! 


